Kumbuka: Mazao ya mahindi na karanga
yaliyoharibika yasitumike kama chakula,
kutengeneza pombe, yasiuzwe na
yasilishwe wanyama

O Anika kwenye kichanja au vifaa vingine vya
kuanikia mfano mkeka, turubai au jamvi ili
kuepuka mazao yasiguse udongo, sakafu au
kunyeshewa na mvua.

O Kausha mahindi na karanga ipasavyo kabla ya
kuhifadhi

Kumbuka: Mazao ya mahindi na  karanga
yasipokaushwa vizuri kabla ya kuhifadhi
huchochea uzalishwaji wa sumukuvu

6.2.1 Jinsi ya kutambua mahindi yaliyokauka vizuri

O Changanya punje za mahindi kiasi cha kiganja
kimoja pamoja na chumvi kavu kiasi cha vijiko
vikubwa viwili kwenye chupa kavu ya kioo
inayoonesha kilichomo ndani

O Tikisa mchanganyiko huo kwa muda wa dakika
tano

- Endapo chumvi haitaganda kwenye kuta za
chupa, inaashiria kuwa mahindi yako yamekauka
vizuri

- Endapo chumviitaganda kwenye kuta za chupa,
inaashiria kuwa mahindi yako hayajakauka vizuri

6.3 Wakati wa kuhifadhi mahindi na karanga

O Hakikisha kuwa ghala au chumba cha kuhifadhi
mazao ni safi

O Hifadhi kwenye ghala au chumba kinachoruhusu
mzunguko wa hewa

O Tumia vifaa vyenye ubora kama vile magunia,
mifuko au mapipa kuhifadhia mazao

O Usichanganye mazao ya zamani na mazao
mapya

O Weka mazao kwenye sehemu zilizoinuka au juu
ya vichanja

6.4 Wakati wa kuandaa mahindi na karanga kwa ajili

ya chakula

O Peta na chambua kuondoa taka, mbegu hafifu,

zenye ukungu, zilizopasuka, zilizooza, zilizobadilika

rangi na zilizoharibiwa na wadudu

O Osha kundoa vumbi, udongo na punje dhaifu

O Baada ya kusaga mahindi, hifadhi unga kwenye
chombo safi kisichoruhusu unyevunyevu

Kumbuka: Kukoboa hupunguza sumukuvu Katika
mahindi yaliyochafuliwa
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JINSI YA KUDHIBITI
SUMUKUVU KWENYE
MAHINDI NA KARANGA




1.0 Utangulizi

Mahindi na karanga ni mojawapo ya mazao muhimu ya
chakula. Mazao hayo huweza kushambuliwa na fangasi
wanaozalisha sumukuvu ambayo huathiri usalama wa
chakula.

2.0 Sumukuvu ni nini?

Sumukuvu ni sumu zinazotokana na aina ya ukungu
(fangasi) unaoota zaidi kwenye mazao kama mahindi na
karanga.

Sumukuvu ambazo zimeripotiwa kuwepo zaidi kwenye
vyakula ni aina ya aflotoxin ambayo hupatikana zaidi
kwenye mahindi na karanga na aina nyingine ni
fumonisin ambayo hupatikana zaidi kwenye mahindi.

Mazao ya mahindi na karanga yenye ukungu

3.0 Sumukuvu hutokea kwenye mazao wakati gani?

Sumukuvu huweza kutokea wakati mazao yakiwa
shambani, baada ya kuvunwa, wakati wa kusafirisha au
kuhifadhi.

Zinapokuwepo kwenye chakula, sumukuvu hazionekani
kwa macho na pia huendelea kubaki kwenye mazao
yaliyochafuliwa na sumu hizo hata baada ya chakula
kupikwa au kusindikwa.

4.0 Jinsi Sumukuvu inavyoweza kumfikia mlaji

Mlaji huweza kupata sumukuvu endapo atakula chakula

kilichochafuliwa na sumu hiyo. Hali kadhalika, mtoto
anayenyonya huweza kupata sumukuvu kupitia maziwa
ya mama endapo mama anayenyonyesha atakula
chakula kilichochafuliwa na sumukuvu. Aidha, baadhi
ya sumukuvu hupatikana katika vyakula vitokanavyo
na mifugo kama vile maziwa endapo mifugo italishwa
chakula kilichochafuliwa na sumukuvu.

5.0 Madhara ya kiafya yatokanayo na sumukuvu

Ulaji wa chakula kilichochafuliwa na kiasi kikubwa cha
sumukuvu husababisha madhara ya kiafya na hata kifo.
Madhara hayo huweza kujitokeza baada ya muda mfupi
au mrefu kutegemea kiasi cha sumukuvu kwenye chakula
kilicholiwa, muda ambao chakula kilichochafuliwa
kimekuwa kikitumika, umri wa mlaji na hali ya afya kwa
ujumla.

5.1 Madhara yanayotokea ndani ya muda mfupi

Hutokea baada ya mtu kula chakula kilichochafuliwa na

sumukuvu kwa kiasi kikubwa. Madhara hayo ni pamoja

na kuharibika kwa ini na hata kifo. Dalili zake ni pamoja

na:- Maumivu ya tumbo, kutapika, kuvimba tumbo,
homa, kuharisha, kuwa manjano sehemu
mbalimbali za mwili (mfano viganja, nyayo,
macho) na degedege.

Kumbuka: Uonapo mojawapo ya dalili hizi wahi kituo
cha kutolea huduma ya afya kilicho karibu
nawe.

5.2 Madhara yanayotokea baada ya muda mrefu

Madhara haya hutokea endapo mtu atakuwa akila kwa
kipindi kirefu chakula chenye kiasi kidogo cha sumukuvu.
Madhara hayo ni:-

O Saratani ya ini

O Kupungua kwa kingamwiili

O Udumavu kwa watoto

6.0 Jinsi ya kudhibiti sumukuvu kwenye mahindi
na karanga

Sumukuvu huweza kudhibitiva kwenye mazao ya
mahindi na karanga kabla ya kuvuna na baada ya kuvuna

wakati wa kuanika, usafirishaji, uhifadhi, utayarishaji na
usindikaji.

6.1 Jinsi ya kudhibiti sumukuvu kabla na wakati wa kuvuna

O Panda kwa wakati mbegu zilizothibitishwa na
wataalam

O Hakikisha shamba lako ni safi wakati wote

O Tumia viuatilifu vilivyothibitishwa mara uonapo dalili za
visumbufu (wadudu, magonjwa) kwenye mazao

O Vuna mazao kwa wakati

O Ondoa mazao shambani mara baada ya kuvuna

Kumbuka: Kuchelewa kuvuna au kulundika mazao muda
mrefu shambani huchochea uzalishaji wa sumukuvu.

6.2 Jinsi ya kudhibiti sumukuvu baada ya kuvuna

O Chambua mahindi na karanga kuondoa taka,
mbegu hafifu, zilizopasuka, zilizooza, zilizobadilika
rangi na zilizoharibiwa na wadudu.




